Thiên Thần .Mobi

Thông tin dành cho cha mẹ

Quảng cáo

Help....help...nên cho bé uống bổ sung canxi vào buổi sáng hay buổi tôi ??? |

Help....help...nên cho bé uống bổ sung canxi vào buổi sáng hay buổi tôi ??? |

bổ sung canxi,
lilo_hihi
Hích.bình thường em vẫn cho gái nhà e uống vào buổi sáng nhưng e mới đọc được vài Trang web nói uống buổi sáng không tốt.Bây giờ trên thế giới người ta hay cho uống buổi tôi làm em hoang mang quá.Các mẹ thông thái trả lơi cho em yên tâm ah
Thanks cả nhà nhiều nhiều

littleben
Ðề: Help....help...nên cho bé uống bổ sung canxi vào buổi sáng hay buổi tôi ???

Uống buổi nào cũng ok mà mẹ nó. Can xi không trực tiếp hấp thụ mà cần có vitamin D để tổng hợp, và quá trình này diễn ra trong thời điểm bé ngủ(buổi tối là chủ yếu) Em đọc đc thông tin này ở topic của mẹ nhoctinhvi, mẹ nó tham khảo thử xem, ngay ở trang 1 nhé
http://www.lamchame.com/forum/showt...500-Sanostol-Lutsch-Tabletten-Zymafluor-0-5mg

hatran.enviro

Em đi khám bs cho uống sau ăn sáng. Và dặn cho đi tắm nắng trước 9h để canxi dc hấp thu tốt hơn/.

wonderful_life

bác sỹ cũng khuyên nhà e thế, uống sau ăn sáng và uống kết hợp với vitamin D

Nhoccuty

BS kê uống canxi buổi sáng mà mẹ nó (u)

nhoctinhvi

thế ah, sao bs mình đi khám lại bảo cho uống buổi tối trước khi đi ngủ nhỉ???

mylove8086

Bác sỹ VN tư vấn bổ sung canxi vào buổi sáng, còn bác sỹ khác trên TG thì tư vấn bổ sung canxi vào buổi tối. Người dân thường không biết phải làm sao :(

Uống vitamin vào lúc nào là tốt nhất?

Cơ thể của bạn hoạt động phù hợp với từng thời điểm trong ngày, tùy thuộc vào công việc và thói quen của bạn, vì vậy bổ sung vitamin hợp lý chính là cách giúp bạn hấp thu vi chất tốt nhất, đồng thời nâng cao hiệu năng hoạt động của cơ thể.
Uống vitamin vào lúc nào là tốt nhất? - Sức Khỏe và Cuộc Sống - Chăm sóc sức khỏe - Thuốc và sức khỏe
Ai cũng biết là một ngày hoạt động bình thường của chúng ta sẽ có 3 bữa ăn, các thời điểm nghỉ ngơi là buổi tối, ban đêm và một buổi nghỉ ngắn giữa trưa. Khoảng thời gian buổi sáng bao giờ cũng dồi dào sinh khí và sức mạnh trong khi cuối buổi đi làm về thì là lúc cơ thể mệt mỏi uể oải… Vậy chúng ta sẽ uống vitamin vào lúc nào để phù hợp với cơ thể?
Canxi
Canxi rất quan trọng đối với hệ cơ xương của cơ thể, vì vậy bổ sung canxi và thực phẩm giàu canxi hết sức quan trọng, nhất là đối với trẻ em. Nhiều nghiên cứu chỉ ra rằng bạn nên bổ sung canxi vào buổi tối trước khi đi ngủ, đó là thời điểm cơ thể hấp thụ tốt nhất lượng canxi này và không những vậy nó còn giúp bạn ngủ ngon giấc hơn đấy. Trường hợp uống canxi viên nén sẽ khó hấp thụ nhất, vì vậy bạn nên chia làm 2 lần sáng-tối để canxi hấp thụ tốt hơn. Một thói quen tốt đó là hãy uống một cốc sữa/sữa chua trước khi đi ngủ, cơ thể bạn sẽ “phản ứng” tốt hơn đấy, nếu bạn có con nhỏ thì hãy tạo cho bé thói quen đó nhé.

Magiê
Magiê cần thiết cho hệ cơ của cơ thể và ngăn ngừa các nguy hiểm đến từ các bệnh tim mạch, đái đường, huyết áp cao hay loãng xương… Magiê có nhiều trong chất diệp lục, vì vậy rau xanh chính là nguồn bổ sung magiê tốt cho bạn. Magiê và Canxi được coi là “Cặp đôi hoàn hảo” khi chúng hỗ trợ hấp thụ lẫn nhau, vì vậy khi bổ sung Magiê hãy nhớ tới Canxi nhé.
Vitamin và bữa ăn
Không phải vô lý khi mà các bác sĩ, chuyên gia y học luôn khuyên bạn nên uống vitamin cùng với bữa ăn, đó là bởi vì thức ăn sẽ góp phần giúp cơ thể hấp thụ vitamin tốt hơn.
- Các vitamin A, D, E và K là những vitamin được hấp thụ tốt trong chất béo, vì vậy nếu bạn đang sử dụng những vitamin/thực phẩm chứa các vitamin nói trên thì đừng quên bữa ăn giàu chất béo nhé.
- Nhóm vitamin B dễ bị hòa tan trong nước và không được lưu giữ lại trong cơ thể. Vì vậy khi sử dụng các vitamin này bạn nên uống đủ nước để duy trì vitamin lâu hơn. Nhóm vitamin này cũng cần phải bổ sung hàng ngày để giúp cơ thể bạn khỏe mạnh.
- Vitamin C chỉ tồn tại trong máu vài giờ đồng hồ, vì vậy cách tốt nhất để bổ sung vitamin C là không nên sử dụng toàn bộ liều uống vào 1 thời điểm/bữa ăn mà nên chia nhỏ làm 3 lần tương ứng với 3 bữa trong ngày. Ngoài ra vitamin C có tính chất kích thích cao, do vậy nên tránh sử dụng trước khi đi ngủ bởi nó sẽ khiến bạn khó ngủ hơn.
- Chất xơ rất phù hợp với bữa sáng của bạn, vì vậy các món ăn ngũ cốc, rau vào buổi sáng chính là sự lựa chọn tốt cho dạ dày và ruột của bạn. Tuy nhiên chất xơ khiến cho vitamin khó hấp thụ vào cơ thể bởi nó tạo thành một lớp chắn ở niêm mạc dạ dày, vì vậy tốt nhất không nên uống vitamin trước khi ăn chất xơ. Đặc biệt là chất sắt cực kỳ khó hấp thụ đối với chất xơ.
- Probiotics, những vi khuẩn tích cực giúp ích cho hệ thống tiêu hóa của cơ thể, hiện đang rất phổ biến trong nhiều sản phẩm. Nếu bạn bổ sung Probiotics cho cơ thể, hãy kết hợp với bữa ăn của bạn, có thể trước bữa ăn khoảng 20 phút hoặc trong/sau bữa ăn sẽ giúp hấp thu có hiệu quả nhất.
Mẹo nhỏ khi sử dụng vitamin
Sẽ rất khó cho bạn nếu bạn phải cố gắng ghi nhớ uống vitamin này vào lúc này, vitamin kia vào lúc khác, nhất là khi bạn đang cần bổ sung nhiều loại vitamin khác nhau. Có một số cách đơn giản giúp bạn có thể nhớ và sử dụng vitamin hiệu quả:
Hãy đặt thời gian biểu đối với mỗi loại vitamin bạn uống hàng ngày, có thể sử dụng lịch nhắc trong điện thoại của bạn chẳng hạn.
Hãy để hộp thuốc gần những nơi bạn có thể thấy trong bữa ăn, như vậy bạn sẽ không quên uống thuốc trước, trong hoặc sau bữa ăn.
Đừng quên rằng vitamin không chỉ là thuốc mà còn có trong thức ăn, có thói quen xây dựng những thực đơn giàu dinh dưỡng và hợp lý chính là cách lâu dài và tốt nhất cho cả gia đình.
Trẻ em rất cần vitamin cho sự phát triển và trí tuệ. Hãy theo dõi bé để có thể giúp bé bổ sung vitamin thật tốt nhé.
Nguồn : http://meyeucon.org/22964/uong-vitamin-vao-luc-nao-la-tot-nhat/

lilo_hihi

lót dép nghe ý kiến của các mẹ.

vi_vi2011

Cảm ơn Các mẹ ah.Nhưng vẫn có nhiêu ý Kiên trái chiêu quá.em vừa cho con uống Vân cứ nơm nơp lo ah :((

hanhphuc_trontron

hầu như mình thấy đều cho con uống buổi sáng,mình cũng toàn cho uống buổi sáng sau ăn

voimamut2011

Mình thấy canxi nên uống buổi sáng mà mẹ nó

sakura123

Uống buổi sáng mẹ nó ạ, cho bé hấp thu tối đa lượng canxi, vì cả 1 ngày năng động.

mebehant

Mình thì nghĩ là uống vào buổi nào cũng được, nhưng quan trọng để ca hấp thụ tốt thì phải có vitamin D kết hợp nữa! Để chắc chắn và khoa học bạn nên tham khảo ý kiến của bác sỹ!

melucky2

Hic, trước giờ mình toàn nghe uống buổi sáng thôi mà, giờ mới nghe thông tin uống buổi tối thì tốt hơn, chẳng biết đường nào mà lần nữa, mà trước giờ toàn nghe uống canxi phải kết hợp với cả VTM D và phơi nắng nữa mà.

metomcat

ơ lạ nhỉ, canxi thì phải uống buổi sáng để còn hấp thụ được nhờ vitamin D chứ

lavender2408

Canxi chỉ uống vào buổi sáng b nhé

thinhthikhuyen

E thấy bác sĩ toàn kê cho uống buổi sáng mà chị. Buổi tối uống canxi mà uống ko đủ nước ko khéo là cặn thận đấy mẹ nó ah

memit168

e thường cho bé uống buổi sáng, đọc hướng dẫn sử dụng và bsy kê dặn dò chỉ nói là ăn trước bữa ăn chứ ko thấy chú trọng sáng hay tôi ạh

anhlv

nhà em hay cho bé uống buổi sáng

tốt nhất là b sáng mn ah.
......................